วิธีการประมาณต้นทุนการแปรรูปแผ่นโลหะ

การบัญชีต้นทุนของชิ้นส่วนแผ่นโลหะมีการเปลี่ยนแปลงได้และขึ้นอยู่กับแบบเฉพาะ ไม่ใช่กฎเกณฑ์ที่เปลี่ยนแปลงไม่ได้ คุณต้องเข้าใจวิธีการประมวลผลชิ้นส่วนแผ่นโลหะต่างๆ โดยทั่วไปแล้ว ราคาของผลิตภัณฑ์ = ค่าธรรมเนียมวัสดุ + ค่าธรรมเนียมการประมวลผล + (ค่าธรรมเนียมการชุบผิว) + ภาษีต่างๆ + กำไร หากแผ่นโลหะต้องใช้แม่พิมพ์ ค่าธรรมเนียมแม่พิมพ์จะถูกเพิ่มเข้าไปด้วย

ค่าแม่พิมพ์ (ประมาณจำนวนสถานีขั้นต่ำที่ต้องใช้ในการขึ้นรูปตามวิธีการผลิตแผ่นโลหะ 1 สถานี = แม่พิมพ์ 1 ชุด)

1. ในแม่พิมพ์ มีการเลือกการบำบัดพื้นผิววัสดุที่แตกต่างกันตามวัตถุประสงค์ของแม่พิมพ์: ขนาดเครื่องจักรแปรรูป ปริมาณการประมวลผล ความต้องการความแม่นยำ ฯลฯ

2.วัสดุ (ตามราคาที่ระบุให้สังเกตว่าเป็นเหล็กชนิดพิเศษหรือเปล่า และต้องนำเข้าจากต่างประเทศหรือไม่)

3. ค่าขนส่ง (ค่าขนส่งแผ่นโลหะขนาดใหญ่);

4. ภาษี;

5. ค่าธรรมเนียมการบริหารและกำไรจากการขาย 15~20%

ส.ด.ฟ. (1)

ราคาทั้งหมดของการแปรรูปชิ้นส่วนโลหะแผ่นธรรมดาโดยทั่วไปคือ = ค่าวัสดุ + ค่าธรรมเนียมการแปรรูป + ชิ้นส่วนมาตรฐานคงที่ + การตกแต่งพื้นผิว + กำไร ค่าธรรมเนียมการจัดการ + อัตราภาษี

เมื่อประมวลผลชุดเล็ก ๆ โดยไม่ใช้แม่พิมพ์ โดยทั่วไปเราจะคำนวณน้ำหนักสุทธิของวัสดุ * (1.2~1.3) = น้ำหนักรวม และคำนวณต้นทุนวัสดุโดยอิงจากน้ำหนักรวม * ราคาต่อหน่วยของวัสดุ ต้นทุนการประมวลผล = (1~1.5) * ต้นทุนวัสดุ ต้นทุนการตกแต่งการชุบด้วยไฟฟ้า โดยทั่วไปจะคำนวณตามน้ำหนักสุทธิของชิ้นส่วน ชิ้นส่วนหนึ่งกิโลกรัมมีราคาเท่าไร ต้นทุนการพ่นหนึ่งตารางเมตรมีราคาเท่าไร ตัวอย่างเช่น การชุบนิกเกิลคำนวณจาก 8~10/กก. ค่าธรรมเนียมวัสดุ + ค่าธรรมเนียมการประมวลผล + มาตรฐานคงที่ ชิ้นส่วน + การตกแต่งพื้นผิว = ต้นทุน กำไรโดยทั่วไปสามารถเลือกเป็นต้นทุน * (15%~20%) อัตราภาษี = (ต้นทุน + กำไร ค่าธรรมเนียมการจัดการ) * 0.17 มีหมายเหตุเกี่ยวกับการประมาณนี้: ค่าธรรมเนียมวัสดุต้องไม่รวมภาษี

เมื่อการผลิตจำนวนมากต้องใช้แม่พิมพ์ ใบเสนอราคาจะแบ่งออกเป็นใบเสนอราคาแม่พิมพ์และใบเสนอราคาชิ้นส่วน หากใช้แม่พิมพ์ ต้นทุนการประมวลผลชิ้นส่วนอาจค่อนข้างต่ำ และต้องรับประกันกำไรรวมด้วยปริมาณการผลิต ต้นทุนวัตถุดิบในโรงงานของเราโดยทั่วไปคือวัสดุสุทธิลบด้วยอัตราการใช้วัสดุ เนื่องจากจะมีปัญหากับวัสดุเหลือใช้ที่ไม่สามารถใช้ได้ระหว่างกระบวนการปั๊มขึ้นรูปการผลิตแผ่นโลหะ. บางส่วนสามารถนำมาใช้ได้แล้ว แต่บางส่วนสามารถขายเป็นเศษเหล็กได้เท่านั้น

ส.ด.ฟ. (2)

การผลิตแผ่นโลหะ โครงสร้างต้นทุนของชิ้นส่วนโลหะโดยทั่วไปแบ่งออกเป็นส่วนต่างๆ ดังต่อไปนี้:

1. ต้นทุนวัสดุ

ต้นทุนวัสดุ หมายถึง ต้นทุนวัสดุสุทธิตามข้อกำหนดของการวาดภาพ = ปริมาตรวัสดุ * ความหนาแน่นของวัสดุ * ราคาต่อหน่วยวัสดุ

2. ราคาอะไหล่มาตรฐาน

หมายถึงราคาชิ้นส่วนมาตรฐานที่ต้องใช้ตามแบบ

3. ค่าธรรมเนียมการดำเนินการ

หมายถึงต้นทุนการประมวลผลที่จำเป็นสำหรับแต่ละกระบวนการที่จำเป็นในการประมวลผลผลิตภัณฑ์ สำหรับรายละเอียดเกี่ยวกับองค์ประกอบของแต่ละกระบวนการ โปรดดูที่ "รูปแบบการบัญชีต้นทุน" และ "ตารางองค์ประกอบต้นทุนของแต่ละกระบวนการ" ปัจจุบันมีการระบุส่วนประกอบต้นทุนกระบวนการหลักไว้เพื่ออธิบาย

1) การตัดด้วยเครื่อง CNC

ส่วนประกอบต้นทุน = ค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่ายอุปกรณ์ + ค่าแรงงาน + ค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่ายวัสดุเสริมและอุปกรณ์:

ค่าเสื่อมราคาอุปกรณ์คำนวณจาก 5 ปี โดยบันทึกปีละ 12 เดือน 22 วันต่อเดือน และ 8 ชั่วโมงต่อวัน

ตัวอย่าง: สำหรับอุปกรณ์มูลค่า 2 ล้านหยวน ค่าเสื่อมราคาอุปกรณ์ต่อชั่วโมง = 200*10000/5/12/22/8=189.4 หยวนต่อชั่วโมง

ส.ด.ฟ. (3)

ต้นทุนแรงงาน:

เครื่อง CNC แต่ละเครื่องต้องใช้ช่างเทคนิค 3 คนในการทำงาน ช่างเทคนิคแต่ละคนมีเงินเดือนเฉลี่ยต่อเดือน 1,800 หยวน พวกเขาทำงาน 22 วันต่อเดือน วันละ 8 ชั่วโมง นั่นคือ ค่าใช้จ่ายต่อชั่วโมง = 1,800*3/22/8=31 หยวนต่อชั่วโมง ค่าใช้จ่ายของวัสดุเสริม: หมายถึง วัสดุเสริมการผลิต เช่น น้ำมันหล่อลื่นและของเหลวระเหยง่ายที่จำเป็นสำหรับการทำงานของอุปกรณ์ มีค่าใช้จ่ายประมาณ 1,000 หยวนต่อเดือนสำหรับอุปกรณ์แต่ละชิ้น เมื่อคำนวณจาก 22 วันต่อเดือนและ 8 ชั่วโมงต่อวัน ค่าใช้จ่ายต่อชั่วโมง = 1,000/22/8 = 5.68 หยวนต่อชั่วโมง

1) การดัดงอ

ส่วนประกอบต้นทุน = ค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่ายอุปกรณ์ + ค่าแรงงาน + ค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่ายวัสดุเสริมและอุปกรณ์:

ค่าเสื่อมราคาอุปกรณ์คำนวณจาก 5 ปี โดยบันทึกปีละ 12 เดือน 22 วันต่อเดือน และ 8 ชั่วโมงต่อวัน

ตัวอย่าง: สำหรับอุปกรณ์มูลค่า 500,000 หยวน ค่าเสื่อมราคาของอุปกรณ์ต่อนาที = 50*10000/5/12/22/8/60 = 0.79 หยวน/นาที โดยปกติแล้วการดัดโค้งหนึ่งโค้งจะใช้เวลา 10 วินาทีถึง 100 วินาที ดังนั้นค่าเสื่อมราคาของอุปกรณ์ต่อเครื่องมือดัดหนึ่งชิ้น = 0.13-1.3 หยวน/มีด ค่าแรง:

อุปกรณ์แต่ละชิ้นต้องใช้ช่างเทคนิคหนึ่งคนในการทำงาน เงินเดือนเฉลี่ยต่อเดือนของช่างเทคนิคแต่ละคนคือ 1,800 หยวน เขาทำงาน 22 วันต่อเดือน วันละ 8 ชั่วโมง นั่นคือ ต้นทุนต่อนาทีคือ 1,800/22/8/60 = 0.17 หยวนต่อนาที และต้นทุนเฉลี่ยต่อนาทีคือ 1,800 หยวนต่อเดือน สามารถทำโค้งได้ 1-2 ครั้ง ดังนั้น ต้นทุนแรงงานต่อการโค้ง = 0.08-0.17 หยวนต่อมีด ต้นทุนวัสดุเสริม:

ค่าใช้จ่ายรายเดือนของวัสดุเสริมสำหรับเครื่องดัดแต่ละเครื่องคือ 600 หยวน โดยคิดจาก 22 วันต่อเดือนและ 8 ชั่วโมงต่อวัน ค่าใช้จ่ายรายชั่วโมง = 600/22/8/60=0.06 หยวนต่อมีด

ส.ด.ฟ. (4)

1) การบำบัดพื้นผิว

ต้นทุนการฉีดพ่นแบบภายนอกประกอบด้วยราคาซื้อ (เช่น การชุบด้วยไฟฟ้า การออกซิเดชัน):

ค่าฉีดพ่น = ค่าวัสดุผง + ค่าแรงงาน + ค่าวัสดุเสริม + ค่าเสื่อมราคาอุปกรณ์

ค่าวัสดุผง: วิธีการคำนวณโดยทั่วไปจะอิงตามตารางเมตร ราคาของผงแต่ละกิโลกรัมจะอยู่ระหว่าง 25-60 หยวน (ส่วนใหญ่ขึ้นอยู่กับความต้องการของลูกค้า) โดยทั่วไปผงแต่ละกิโลกรัมสามารถพ่นได้ 4-5 ตารางเมตร ค่าวัสดุผง = 6-15 หยวน/ตารางเมตร

ค่าแรง: มีคนในสายการฉีดพ่น 15 คน แต่ละคนถูกเรียกเก็บเงิน 1,200 หยวน/เดือน ทำงาน 22 วัน/เดือน วันละ 8 ชั่วโมง และสามารถฉีดพ่นได้ 30 ตารางเมตรต่อชั่วโมง ค่าแรง = 15*1200/22/8/30 = 3.4 หยวน/ตารางเมตร

ค่าวัสดุเสริม: หมายถึงค่าน้ำยาเตรียมพื้นผิวและเชื้อเพลิงที่ใช้ในเตาบ่มเป็นหลัก โดยคิดจาก 22 วันต่อเดือน วันละ 8 ชั่วโมง และฉีดพ่น 30 ตารางเมตรต่อชั่วโมง

ค่าวัสดุเสริม = 9.47 หยวน/ตร.ม.

ค่าเสื่อมราคาอุปกรณ์: การลงทุนในสายการฉีดพ่นคือ 1 ล้าน และค่าเสื่อมราคาจะคำนวณจาก 5 ปี ซึ่งคือเดือนธันวาคมของทุกปี เดือนละ 22 วัน วันละ 8 ชั่วโมง และฉีดพ่น 30 ตารางเมตรต่อชั่วโมง ค่าเสื่อมราคาอุปกรณ์ = 100*10000/5/12/22/8/30 = 3.16 หยวน/ตารางเมตร ต้นทุนการฉีดพ่นทั้งหมด = 22-32 หยวน/ตารางเมตร หากจำเป็นต้องฉีดพ่นแบบป้องกันบางส่วน ต้นทุนจะสูงขึ้น

ส.ด.ฟ. (5)

4.ค่าบรรจุภัณฑ์

ขึ้นอยู่กับผลิตภัณฑ์ ความต้องการบรรจุภัณฑ์จะแตกต่างกันและราคาก็แตกต่างกัน โดยทั่วไปอยู่ที่ 20-30 หยวน/ลูกบาศก์เมตร

5. ค่าธรรมเนียมการจัดการขนส่ง

ค่าจัดส่งจะคำนวณไว้ในตัวผลิตภัณฑ์

6. ค่าใช้จ่ายในการบริหารจัดการ

ค่าใช้จ่ายในการบริหารจัดการมี 2 ส่วน คือ ค่าเช่าโรงงาน ค่าน้ำ ค่าไฟ และค่าใช้จ่ายทางการเงิน ค่าเช่าโรงงาน ค่าน้ำ ค่าไฟ

ค่าเช่าโรงงานรายเดือนสำหรับน้ำและไฟฟ้าคือ 150,000 หยวน และมูลค่าผลผลิตรายเดือนคำนวณได้ 4 ล้านหยวน สัดส่วนค่าเช่าโรงงานสำหรับน้ำและไฟฟ้าต่อมูลค่าผลผลิตคือ =15/400=3.75% ค่าใช้จ่ายทางการเงิน:

เนื่องจากความไม่ตรงกันระหว่างรอบการรับและรอบการจ่ายเงิน (เราซื้อวัสดุด้วยเงินสดและลูกค้าชำระเงินรายเดือนภายใน 60 วัน) เราจึงต้องยึดเงินไว้เป็นเวลาอย่างน้อย 3 เดือน และอัตราดอกเบี้ยธนาคารอยู่ที่ 1.25-1.5%

ดังนั้น: ค่าใช้จ่ายในการบริหารควรคิดเป็นประมาณ 5% ของราคาขายรวม

7. ผลกำไร

เมื่อพิจารณาถึงการพัฒนาในระยะยาวของบริษัทและการบริการลูกค้าที่ดีขึ้น จุดกำไรของเราอยู่ที่ 10%-15%


เวลาโพสต์: 6 พ.ย. 2566